Điều kiện để được phá dỡ công trình

0
159
Điều kiện phá dỡ công trình
Điều kiện phá dỡ công trình

Một số khách hàng thắc mắc với chúng tôi điều kiện để được phá dỡ công trình là gì? Có điều luật nào của nhà nước quy định về vấn đề này hay không? Chúng tôi xin giải đáp thắc mắc của quý khách trong bài viết này.

Điều kiện được phá dỡ công trình đối với chủ sở hữu

Khoản 2 Điều 118 Luật Xây dựng 2014 có quy định về điều kiện để được phá dỡ công trình xây dựng như sau :

  •  Việc  phá dỡ công trình phải được sự cho phép đồng ý của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, sau khi đã khảo sát đánh giá tình trạng công trình.
  • Công trình có nguy cơ sụp đổ do xuống cấp
  • Phá để xây dựng mới
  • Nằm trong khu vực cấm, hoặc lấn chiếm đất công sẽ bị cưỡng chế phá dỡ
  • Công trình sai quy hoạch, không có giấy phép hoặc sai với bản kế hoạch đã trình

Bảng giá phá dỡ công trình 2019

Điều kiện được phá dỡ công trình đối với đơn vị thi công phá dỡ

Đối với đơn vị thi công phá dỡ công trình thì cần đảm bảo những yếu tố sau :

  • Con người : Cần được trang bị thiết bị bảo hộ đầy đủ, có kinh nghiệm trong lĩnh vực phá dỡ.
  • Máy móc : Cần phải có những trang thiết bị cần thiết để phá dỡ diễn ra an toàn, nhanh chóng.
  • Khi thi công cần đảm bảo an toàn về tính mạng con người, và gia cố cẩn thận không gây ảnh hưởng xung quanh, vệ sinh sạch sẽ không ảnh hưởng tới môi trường.

Nguồn : Phá dỡ công trình AZ

call-now

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here